Quy định về hồ sơ chuyển địa điểm kinh doanh tại cơ quan thuế

Thứ Bảy 06:10 23/03/2013
Công ty tôi dự định chuyển địa điểm kinh doanh sang một tỉnh khác. Xin hỏi, việc thay đổi địa điểm có làm thay đổi mã số thuế của công ty không? Trong trường hợp này, hồ sơ, thủ tục để chuyển địa điểm thực hiện với cơ quan thuế được pháp luật quy định như thế nào?
Lê Quốc Thịnh (Quận Cầu Giấy, Hà Nội)

Thạc sỹ, luật sư Quản Văn Minh (Công ty Luật số 5 - Quốc gia, ĐT: 04.37622620; website: www.luatsuvietnam.vn) trả lời:


Căn cứ khoản 2, Điều 11 Thông tư số 80/2012/TT-BTC ngày 22-5-2012, hướng dẫn Luật Quản lý thuế về đăng ký thuế (sau đây gọi là Thông tư số 80/2012/TT-BTC) có quy định về hồ sơ thay đổi, thủ tục thay đổi thông tin đăng ký thuế, đối với việc chuyển địa điểm kinh doanh như sau: "Trường hợp chuyển địa điểm kinh doanh, người nộp thuế phải khai báo với cơ quan thuế quản lý trực tiếp để làm thủ tục chuyển địa điểm. Mọi trường hợp thay đổi địa điểm kinh doanh đều không thay đổi mã số thuế…". Theo đó, trường hợp công ty của bạn Lê Quốc Thịnh nếu chuyển địa điểm kinh doanh sang một tỉnh khác sẽ không làm thay đổi mã số thuế của công ty bạn.

Trường hợp công ty bạn chuyển địa điểm kinh doanh sang một tỉnh khác theo quy định tại khoản 2, Điều 11 Thông tư số 80/2012/TT-BTC được hiểu là "chuyển địa điểm kinh doanh giữa các tỉnh". Căn cứ điểm b, khoản 2, Điều 11 Thông tư số 80/2012/TT-BTC thì hồ sơ, thủ tục thay đổi thông tin đăng ký thuế để chuyển địa điểm kinh doanh áp dụng trong trường hợp chuyển địa điểm kinh doanh giữa các tỉnh được quy định như sau:

- Tại nơi người nộp thuế chuyển đi, hồ sơ khai gồm: Thông báo chuyển địa điểm; giấy chứng nhận đăng ký thuế (bản gốc); thông báo tình trạng kê khai, nộp thuế của đơn vị chuyển địa điểm kinh doanh theo mẫu 09-MST ban hành kèm theo thông tư này. Trong thời hạn 3 ngày làm việc, kể từ ngày nhận được hồ sơ khai chuyển địa điểm của người nộp thuế, cơ quan thuế nơi người nộp thuế chuyển đi thu hồi giấy chứng nhận đăng ký thuế và lập thông báo tình hình nộp thuế của người nộp thuế theo mẫu 09-MST gửi 1 bản cho người nộp thuế, 1 bản cho cơ quan thuế nơi người nộp thuế chuyển đến.

- Tại nơi người nộp thuế chuyển đến: Trong thời hạn 5 ngày làm việc, kể từ ngày được cấp đổi giấy phép kinh doanh, giấy chứng nhận đầu tư... theo địa chỉ mới, người nộp thuế phải thực hiện đăng ký thuế tại cơ quan thuế nơi chuyển đến. Hồ sơ đăng ký thuế gồm: Tờ khai đăng ký thuế (ghi mã số thuế đã được cấp trước đó); bản sao không yêu cầu chứng thực giấy phép kinh doanh hoặc giấy chứng nhận đầu tư... do cơ quan có thẩm quyền nơi chuyển đến cấp. Trong thời hạn 3 ngày làm việc kể từ ngày nhận hồ sơ đăng ký thuế đầy đủ, chính xác, cơ quan thuế phải cấp lại giấy chứng nhận đăng ký thuế cho người nộp thuế và giữ nguyên mã số thuế mà người nộp thuế đã được cấp trước đó.

Ý kiến bạn đọc: 1
Loading.....
Gửi bình luận của bạn



Tin tức mới hơn

Tin tức khác

Bản tin phát thanh

Bản tin phát thanh ngày 24-7

Thanh tra, kiểm tra: Chưa đủ!

(HNM) - Lãnh đạo Bộ Tài chính vừa chỉ đạo: Ngay trong tháng 7, Tổng cục Thuế phải nghiên cứu, đề xuất lựa chọn doanh nghiệp trong danh sách do Trung tâm Phòng chống rửa tiền - Ngân hàng Nhà nước Việt Nam cung cấp để bổ sung kế hoạch thanh tra, kiểm tra.

Lại nghĩ về cách tri ân

(HNM) - Trước thềm kỷ niệm 67 năm Ngày Thương binh, liệt sĩ (27/7/2014), các cơ quan, tổ chức, đoàn thể lại có những hoạt động sôi nổi, đa dạng để tri ân những người đóng góp xương máu cho độc lập dân tộc, tự do và hạnh phúc của nhân dân. Và, các gia đình thương binh, liệt sĩ lại tự hào tưởng nhớ người thân…

Những bài học từ Hiệp định Genève: Sức mạnh “cứng” và sức mạnh “mềm”

(HNM) - "Hiệp định Genève là một bước tiến quan trọng, khẳng định khát vọng của Việt Nam về một nền hòa bình gắn liền với độc lập, chủ quyền, thống nhất và toàn vẹn lãnh thổ; vừa có ý nghĩa pháp lý, vừa tạo cơ sở vật chất, tinh thần để nhân dân ta tiếp tục đấu tranh giành thắng lợi trong sự nghiệp giải phóng hoàn toàn đất nước".

Ngoại lệ hay cố tình... lờ?

(HNM) - Trên chuyên mục Mỗi ngày một chuyện số ra ngày 17-7, trong bài “Có chăng do... “ngoại lệ”?”, Người Xây Dựng phản ánh hiện tượng những chiếc xe lu tham gia giao thông trên cầu Chương Dương vào giờ cao điểm, gây ra hiện tượng ùn tắc trên cầu.