Quy định về chế độ trợ cấp thờ cúng liệt sĩ

Thứ Bảy 06:53 07/12/2013
(HNM) - Tôi có bố và con trai là liệt sĩ. Hiện nay, tôi đang được hưởng trợ cấp tiền tuất hằng tháng của con trai. Gia đình tôi đang thờ cúng cả hai liệt sĩ. Xin hỏi quý báo, gia đình tôi có được hưởng chế độ trợ cấp thờ cúng đối với liệt sĩ của bố tôi không? Thủ tục giải quyết chế độ trợ cấp thờ cúng liệt sĩ được pháp luật quy định như thế nào?
Lê Phú Quý (Quận Hai Bà Trưng, Hà Nội)

Thạc sỹ, luật sư Quản Văn Minh (Công ty Luật số 5 - quốc gia, website: www.luatsuvietnam.vn) trả lời:

- Điều 21, Nghị định 31/2013/NĐ-CP ngày 9-4-2013, quy định chi tiết, hướng dẫn thi hành một số điều của Pháp lệnh Ưu đãi người có công với cách mạng: 1. Liệt sĩ không còn người hưởng trợ cấp tiền tuất hằng tháng thì người thờ cúng được hưởng trợ cấp thờ cúng mỗi năm một lần, mức trợ cấp 500.000 đồng. 2. Hồ sơ hưởng trợ cấp: a) Đơn đề nghị hưởng trợ cấp thờ cúng; b) Biên bản ủy quyền; c) Hồ sơ liệt sĩ; d) Quyết định trợ cấp thờ cúng của Giám đốc Sở Lao động, Thương binh và Xã hội. Như vậy, trong trường hợp của bạn nếu bố bạn là liệt sĩ không còn người hưởng trợ cấp tiền tuất hằng tháng thì gia đình bạn sẽ được hưởng trợ cấp thờ cúng.

Căn cứ Điều 11, Thông tư 05/2013/TT-BLĐTBXH ngày 15-5-2013 hướng dẫn về thủ tục lập hồ sơ, quản lý hồ sơ, thực hiện chế độ ưu đãi người có công với cách mạng và thân nhân, thủ tục giải quyết chế độ trợ cấp thờ cúng liệt sĩ được quy định như sau: 1. Người thờ cúng liệt sĩ có trách nhiệm lập và gửi UBND xã nơi cư trú: a) Đơn đề nghị hưởng trợ cấp thờ cúng liệt sĩ có xác nhận của UBND xã; b) Biên bản ủy quyền (mẫu ủy quyền). 2. UBND xã trong thời gian 5 ngày kể từ ngày tiếp nhận đủ giấy tờ hợp lệ, có trách nhiệm kiểm tra, lập danh sách kèm giấy tờ quy định tại khoản 1 Điều này gửi Phòng Lao động - Thương binh và Xã hội. 3. Phòng Lao động - Thương binh và Xã hội trong thời gian 10 ngày kể từ ngày tiếp nhận đủ giấy tờ hợp lệ, có trách nhiệm tổng hợp, lập danh sách kèm giấy tờ quy định tại khoản 1 Điều này gửi Sở Lao động, Thương binh và Xã hội. 4. Sở Lao động, Thương binh và Xã hội trong thời gian 15 ngày kể từ ngày tiếp nhận đủ giấy tờ hợp lệ, có trách nhiệm kiểm tra, đối chiếu hồ sơ gốc của liệt sĩ đang quản lý, ra quyết định trợ cấp thờ cúng. Trường hợp hồ sơ gốc của liệt sĩ do địa phương khác quản lý thì Sở Lao động, Thương binh và Xã hội có văn bản đề nghị di chuyển hồ sơ gửi Sở Lao động, Thương binh và Xã hội nơi quản lý hồ sơ gốc của liệt sĩ. 5. Trường hợp người thờ cúng liệt sĩ chết hoặc không tiếp tục thờ cúng liệt sĩ thì cá nhân khác được gia đình, họ tộc của liệt sĩ ủy quyền thờ cúng liệt sĩ thực hiện thủ tục theo quy định tại khoản 1 Điều này.

Ý kiến bạn đọc: 3
Loading.....
Gửi bình luận của bạn



Tin tức mới hơn

Tin tức khác

Bản tin phát thanh

Bản tin phát thanh ngày 21-8

Trục lợi chính sách: Quyết định ngăn chặn ở cơ quan quản lý!

(HNM) - Thông tin Công ty cổ phần Tập đoàn Thủy hải sản Trí Việt và Công ty Đức Khải đề xuất nhập tàu vỏ thép đánh bắt xa bờ, đóng mới tàu làm dịch vụ hậu cần, cứu hộ cứu nạn, thậm chí đầu tư mua sắm cả trực thăng phục vụ hoạt động này... đã thu hút sự chú ý của dư luận trong suốt thời gian qua.

Sống và thở ở tiền tuyến của tri thức nhân loại

(HNM) - Ngày 15-8, Bộ Giáo dục - Đào tạo tổ chức Hội nghị hiệu trưởng các trường đại học, cao đẳng năm 2014, nhiều vấn đề "nóng" như đổi mới công tác tuyển sinh; phân tầng, xếp hạng các trường đại học; phát triển đội ngũ giảng viên... đã được bàn thảo.

Cần hoàn thiện hành lang pháp lý về chăm sóc, nuôi dưỡng, trợ giúp trẻ em thuộc đối tượng bảo trợ

(HNM) - Phải khẳng định, hầu hết những việc làm của các tổ chức, cá nhân đều mang tính nhân văn, cưu mang, giúp đỡ những trẻ em có hoàn cảnh khó khăn. Tuy nhiên, hoạt động từ thiện, nhân đạo cũng có thể bị kẻ xấu lợi dụng, điển hình là vụ việc xảy ra tại chùa Bồ Đề (Long Biên).

Bốn trăm mét, mười nghìn phút...

(HNM) - Đoạn đường có 400 mét mà mất những hơn 10.000 phút, thì hẳn là "kỷ lục của kỷ lục thế giới" trong môn thể thao đi bộ (mà phải là trong tương lai rất xa nữa mới may ra...). Thế nhưng Bưu điện Hà Nội đã làm được điều không tưởng ấy...