Điều chỉnh thông tin đã ghi trên sổ bảo hiểm xã hội

Luật sư của bạn | 07:54 Thứ Bảy ngày 05/08/2017
Do họ tên đệm trên thẻ căn cước công dân của tôi khác với trên sổ bảo hiểm xã hội nên vừa qua tôi không được giải quyết chế độ thai sản. Tôi muốn điều chỉnh thông tin trên sổ bảo hiểm xã hội để được hưởng quyền lợi chính đáng của mình thì cần những thủ tục gì, thưa quý báo?
Đỗ Ngân Hà (Quận Long Biên)

Trả lời:


Theo Khoản 3 Điều 29 Quyết định số 959/QĐ-BHXH ngày 9-9-2015 của Bảo hiểm xã hội Việt Nam ban hành quy định về quản lý thu bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp; quản lý sổ bảo hiểm xã hội, thẻ bảo hiểm y tế, trường hợp cấp lại sổ bảo hiểm xã hội do thay đổi họ, tên, chữ đệm, ngày, tháng, năm sinh, giới tính, dân tộc, quốc tịch cần chuẩn bị thành phần hồ sơ:

a) Tờ khai cung cấp và thay đổi thông tin người tham gia bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế (Mẫu TK1-TS)
b) Sổ bảo hiểm xã hội
c) Bảng kê giấy tờ hồ sơ làm căn cứ điều chỉnh (Mục I Phụ lục 03)
Hồ sơ làm căn cứ điều chỉnh họ, tên, chữ đệm… đã ghi trên sổ bảo hiểm xã hội gồm Quyết định của cơ quan có thẩm quyền về việc cải chính hộ tịch hoặc Giấy khai sinh bản chính có nội dung ghi cải chính ở mặt sau theo quy định tại Nghị định 158/2005/NĐ-CP ngày 27-12-2005 của Chính phủ về đăng ký và quản lý hộ tịch.

Tuy nhiên, nếu hồ sơ của người lao động khai khi vào làm việc tại đơn vị đã đúng mà trong quá trình cấp sổ bảo hiểm xã hội bị sai do dữ liệu thì chỉ cần cung cấp hồ sơ gốc.
 
Ban Bạn đọc
Từ khoá
Bình luận
Gõ tiếng Việt có dấu, tối thiểu 15 chữ
Thông báo