Quy định về trả lương cho người lao động đi làm trong những ngày Tết Nguyên đán

Tư vấn | 07:19 Thứ Bảy ngày 03/02/2018
Đề nghị Tòa soạn cho biết quy định về cách tính lương cho người lao động phải đi làm trong những ngày được nghỉ Tết Nguyên đán Mậu Tuất 2018?
Nguyễn Đức Lộc (huyện Thạch Thất)

Trả lời:

Theo quy định, Tết Nguyên đán Mậu Tuất 2018, người lao động được nghỉ 5 ngày và được hưởng nguyên lương. Riêng đối với công chức, viên chức, người lao động của các cơ quan hành chính, sự nghiệp, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội năm nay sẽ được nghỉ 7 ngày liên tục gồm 5 ngày nghỉ chính thức và 2 ngày nghỉ bù, cụ thể từ ngày 14 đến hết 20-2-2018 (tức từ ngày 29 tháng Chạp năm Đinh Dậu đến 5 tháng Giêng năm Mậu Tuất).

Theo quy định tại Điểm C, Khoản 1, Điều 97 Bộ luật Lao động năm 2012 và Điểm C, Khoản 2, Điều 25 Nghị định 05/2015/NĐ-CP ngày 12-1-2015 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số nội dung của Bộ luật Lao động, người lao động làm thêm giờ vào ngày nghỉ lễ, Tết, ngày nghỉ có hưởng lương được trả lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc đang làm ít nhất bằng 300%, chưa kể tiền lương ngày lễ, Tết, ngày nghỉ có hưởng lương theo quy định của Bộ luật Lao động đối với người lao động hưởng lương theo ngày.

Trong trường hợp người lao động hưởng lương theo tháng đã bao gồm tiền lương của ngày nghỉ lễ, Tết, ngày nghỉ có hưởng lương theo quy định của Bộ luật Lao động năm 2012, thì tiền lương làm thêm giờ vào ngày nghỉ lễ, Tết, ngày nghỉ có hưởng lương được tính ít nhất bằng 300% tiền lương giờ thực trả của ngày làm việc bình thường.

Như vậy, nếu người lao động làm thêm giờ trong những ngày nghỉ Tết Nguyên đán Mậu Tuất 2018 có hưởng lương sẽ được nhận khoảng 400% tiền lương của ngày bình thường. 
Ban Bạn đọc
Từ khoá
Bình luận
Gõ tiếng Việt có dấu, tối thiểu 15 chữ
Liên kết hữu ích
Thông báo