Gian lận chiếm đoạt tiền bảo hiểm y tế bị xử lý thế nào?

Tư vấn | 06:43 Thứ Bảy ngày 24/02/2018
Gần đây, trên các phương tiện thông tin đại chúng nhiều lần đưa tin một số cơ sở y tế lập hồ sơ bệnh án, kê đơn thuốc khống, kê tăng số lượng các loại thuốc, vật tư y tế, dịch vụ kỹ thuật… để trục lợi bảo hiểm y tế. Đề nghị Tòa soạn cho biết, hành vi gian lận để chiếm đoạt tiền bảo hiểm y tế bị xử lý thế nào?
Nguyễn Trung Hưng (xã Tân Xã, huyện Thạch Thất)

Trả lời:


Điều 215 Bộ luật Hình sự 2015 (sửa đổi, bổ sung năm 2017), có hiệu lực từ 1-1-2018 quy định về tội gian lận bảo hiểm y tế như sau:

1. Người nào thực hiện một trong các hành vi sau đây, chiếm đoạt tiền bảo hiểm y tế từ 10.000.000 đồng đến dưới 100.000.000 đồng hoặc gây thiệt hại từ 20 triệu đồng đến dưới 200 triệu đồng mà không thuộc trường hợp quy định tại một trong các điều 174, 353 và 355 của Bộ luật này, thì bị phạt tiền từ 20 triệu đồng đến 100 triệu đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 2 năm hoặc phạt tù từ 3 tháng đến 2 năm: a) Lập hồ sơ bệnh án, kê đơn thuốc khống hoặc kê tăng số lượng hoặc thêm loại thuốc, vật tư y tế, dịch vụ kỹ thuật, chi phí giường bệnh và các chi phí khác mà thực tế người bệnh không sử dụng; b) Giả mạo hồ sơ, thẻ bảo hiểm y tế hoặc sử dụng thẻ bảo hiểm y tế được cấp khống, thẻ bảo hiểm y tế giả, thẻ đã bị thu hồi, thẻ bị sửa chữa, thẻ bảo hiểm y tế của người khác trong khám, chữa bệnh hưởng chế độ bảo hiểm y tế trái quy định.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 100 triệu đồng đến 200 triệu đồng hoặc phạt tù từ 1 năm đến 5 năm: a) Có tổ chức; b) Có tính chất chuyên nghiệp; c) Chiếm đoạt tiền bảo hiểm y tế từ 100 triệu đồng đến dưới 500 triệu đồng; d) Gây thiệt hại từ 200 triệu đồng đến dưới 500 triệu đồng; đ) Dùng thủ đoạn tinh vi, xảo quyệt; e) Tái phạm nguy hiểm.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 5 năm đến 10 năm: a) Chiếm đoạt tiền bảo hiểm y tế 500 triệu đồng trở lên; b) Gây thiệt hại 500 triệu đồng trở lên.

4. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10 triệu đồng đến 100 triệu đồng, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 1 năm đến 5 năm.
 
Ban Bạn đọc
Từ khoá
Bình luận
Gõ tiếng Việt có dấu, tối thiểu 15 chữ
Liên kết hữu ích
Thông báo