Xử phạt vi phạm về sử dụng thuốc bảo vệ thực vật

Tư vấn | 06:54 Thứ Năm ngày 15/03/2018
Người dân quê tôi có thói quen sau khi sử dụng thuốc bảo vệ thực vật, thường vứt bừa bãi vỏ chai, vỏ bao bì ra ngay bờ ruộng, mương nước... Đề nghị Tòa soạn cho biết, hành vi như vậy có bị xử phạt không?
Nguyễn Văn Phúc (huyện Thạch Thất)

Trả lời:

Hành vi vứt bừa bãi vỏ chai, vỏ bao bì đựng thuốc bảo vệ thực vật sau khi sử dụng ra bờ ruộng, mương nước… như bạn nêu là vi phạm quy định về sử dụng thuốc bảo vệ thực vật và sẽ bị xử phạt theo quy định của pháp luật. Cụ thể, Điều 26 Nghị định 31/2016/NĐ-CP ngày 6-5-2016 của Chính phủ quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giống cây trồng, bảo vệ và kiểm dịch thực vật, nội dung như sau:

1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 200.000 đồng đến 500.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây: a) Sử dụng thuốc bảo vệ thực vật không đúng với nội dung hướng dẫn sử dụng ghi trên nhãn thuốc; b) Không thu gom, để đúng nơi quy định bao gói thuốc bảo vệ thực vật sau khi sử dụng.

2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây: a) Sử dụng thuốc bảo vệ thực vật không có tên trong Danh mục thuốc bảo vệ thực vật được phép sử dụng tại Việt Nam; b) Sử dụng thuốc bảo vệ thực vật dưới dạng ống tiêm thủy tinh.

3. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với hành vi vi phạm sử dụng thuốc bảo vệ thực vật không đúng nội dung hướng dẫn ghi trên nhãn gây hậu quả nguy hiểm.

4. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi vi phạm sử dụng thuốc bảo vệ thực vật trong Danh mục thuốc bảo vệ thực vật cấm sử dụng tại Việt Nam.

Ngoài ra, còn áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả: Buộc tiêu hủy thuốc đối với hành vi vi phạm quy định tại Khoản 2, 4 Điều này; Buộc thực hiện các biện pháp khắc phục tình trạng ô nhiễm môi trường đối với hành vi vi phạm quy định tại Khoản 3 Điều này.
 
Ban Bạn đọc
Bình luận
Gõ tiếng Việt có dấu, tối thiểu 15 chữ
Liên kết hữu ích
Thông báo