Những trường hợp không gọi, miễn gọi nhập ngũ

Tư vấn | 07:09 Thứ Ba ngày 21/08/2018
(HNM) - Đề nghị Tòa soạn cho biết, pháp luật quy định thế nào về các trường hợp công dân không gọi và được miễn gọi nhập ngũ?

Trả lời:

Điểm c, Khoản 3, Điều 4, Thông tư 140/2015/TT-BQP ngày 16-12-2015 quy định tuyển chọn và gọi công dân nhập ngũ của Bộ Quốc phòng: Không gọi nhập ngũ những công dân có sức khỏe loại 3, có tật khúc xạ về mắt (cận thị 1,5 đi ốp trở lên, viễn thị các mức độ); nghiện ma túy, nhiễm HIV, AIDS.

Khoản 2, Điều 5, Thông tư 140/2015/TT-BQP quy định những trường hợp công dân được miễn gọi nhập ngũ như sau:

a) Con của liệt sĩ, con của thương binh hạng một.

b) Một anh hoặc một em trai của liệt sĩ.

c) Một con của thương binh hạng hai; một con của bệnh binh suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên; một con của người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên.

d) Người làm công tác cơ yếu không phải là quân nhân, Công an nhân dân.

đ) Cán bộ, công chức, viên chức, thanh niên xung phong được điều động đến công tác, làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật từ 24 tháng trở lên.
Ban Bạn đọc
Bình luận
Gõ tiếng Việt có dấu, tối thiểu 15 chữ
Thông báo