Rút đơn khởi kiện trước khi mở phiên tòa phúc thẩm dân sự

Thứ Năm 06:42 07/07/2011

(HNM) - Tôi là nguyên đơn trong một vụ kiện dân sự, không đồng ý với bản án sơ thẩm nên đã làm đơn kháng cáo. Đề nghị luật sư cho biết, trước khi vụ án được xét xử phúc thẩm, tôi có thể rút đơn khởi kiện hay không? Nếu trong thời hạn kháng cáo, tôi rút đơn thì sẽ được giải quyết thế nào?

Nguyễn Đình Trúc Luật sư  Vũ Thái Hà (Công ty Luật TNHH YouMe, website: www.youme vietnam.com) trả lời:
- Theo quy định tại Điều 269 Bộ luật Tố tụng dân sự (BLTTDS), trước khi mở phiên tòa phúc thẩm, nguyên đơn rút đơn khởi kiện thì Hội đồng xét xử phúc thẩm phải hỏi bị đơn có đồng ý hay không và tùy từng trường hợp sẽ giải quyết như sau: Bị đơn không đồng ý thì không chấp nhận việc rút đơn khởi kiện của nguyên đơn; bị đơn đồng ý thì chấp nhận việc rút đơn khởi kiện của nguyên đơn. Hội đồng xét xử phúc thẩm ra quyết định hủy bản án sơ thẩm và đình chỉ giải quyết vụ án. Trong trường hợp này, các đương sự vẫn phải chịu án phí sơ thẩm theo quyết định của Tòa án cấp sơ thẩm và phải chịu một nửa án phí phúc thẩm theo quy định của pháp luật.

Việt rút đơn trong thời hạn kháng cáo sẽ được giải quyết theo Điểm 4.2 Nghị quyết số 05/2006/NQ-HĐTP ngày 4/8/2006 của Hội đồng thẩm phán TAND Tối cao hướng dẫn thi hành một số quy định trong phần thứ ba thủ tục giải quyết vụ án tại tòa án cấp phúc thẩm của BLTTDS: Trong thời hạn nguyên đơn có quyền kháng cáo, nếu nguyên đơn rút đơn khởi kiện, thì Tòa án cấp sơ thẩm cần phải giải thích cho họ biết hậu quả của việc bị đơn không đồng ý để họ quyết định việc kháng cáo hoặc rút đơn khởi kiện. Trường hợp nguyên đơn vẫn quyết định rút đơn khởi kiện thì Tòa án cấp sơ thẩm phải thông báo bằng văn bản cho bị đơn biết và yêu cầu bị đơn phải trả lời bằng văn bản cho Tòa án cấp sơ thẩm về việc họ có đồng ý hay không đồng ý trong thời hạn 5 ngày làm việc, kể từ ngày nhận được thông báo của Tòa án. Tùy thuộc vào kết quả trả lời của bị đơn mà giải quyết như sau: Trường hợp Tòa án cấp sơ thẩm nhận được văn bản trả lời của bị đơn không đồng ý việc rút đơn khởi kiện của nguyên đơn và trong thời hạn kháng cáo, kháng nghị không có đương sự nào kháng cáo, Viện kiểm sát không kháng nghị, thì việc rút đơn khởi kiện của nguyên đơn đương nhiên không được chấp nhận. Trong trường hợp này bản án sơ thẩm được coi là không bị kháng cáo, kháng nghị và có hiệu lực pháp luật kể từ ngày hết thời hạn kháng cáo, kháng nghị. Trường hợp Tòa án cấp sơ thẩm nhận được văn bản trả lời của bị đơn đồng ý việc rút đơn khởi kiện của nguyên đơn, thì không phân biệt trong thời hạn kháng cáo, kháng nghị có đương sự nào kháng cáo hoặc Viện kiểm sát kháng nghị hay không, Tòa án cấp sơ thẩm đều phải gửi hồ sơ vụ án và kháng cáo, kháng nghị, văn bản rút đơn khởi kiện cho Tòa án cấp phúc thẩm để Tòa án cấp phúc thẩm căn cứ vào Điều 269 của BLTTDS mở phiên tòa giải quyết vụ án theo thủ tục chung.

Ý kiến bạn đọc: 0
Loading.....
Gửi bình luận của bạn



Tin tức mới hơn

Tin tức khác

Bản tin phát thanh

Bản tin phát thanh ngày 21-11

Tồn tại nhờ… lợi ích nhóm?

(HNM) - Ngày 16-11, một chiếc xe khách giường nằm (XKGN) hai tầng đã mất lái, lao thẳng xuống vệ đường, lật ngang trên địa bàn xã Nghi Long, huyện Nghi Lộc, tỉnh Nghệ An. Rất may không có ai thiệt mạng trong vụ tai nạn này, nhưng câu chuyện XKGN một lần nữa nhắc nhở mối nguy hiểm tiềm ẩn của nó.

Đại biểu Quốc hội không thể là người cuồng ngạo!

(HNM) - Trong bộ máy nhà nước ta, Quốc hội là cơ quan đại biểu cao nhất của nhân dân, cơ quan quyền lực nhà nước cao nhất của nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam. Đại biểu Quốc hội (ĐBQH) là những người được nhân dân trực tiếp bầu ra, đại diện cho ý chí và nguyện vọng của nhân dân

Công nghệ vũ trụ không là chuyện... “trên trời”

(HNM) - Việt Nam sẽ có một Trung tâm Công nghệ vũ trụ hiện đại vào năm 2020 nhằm hướng tới đẩy mạnh công tác giám sát và cảnh báo sớm thiên tai, các thảm họa môi trường; dự báo sớm sản lượng nông nghiệp, nguồn lợi hải sản, cập nhật hệ thống bản đồ điện tử cho quản lý và quy hoạch đất đai...

Không gương mẫu thì nói được ai

(HNM) - Khoảng 6h30 sáng 8-11, xe buýt tuyến 33 Âu Cơ - Mỹ Đình vừa dừng tại điểm đỗ trước số nhà 34 đường Âu Cơ, có hai cụ già xấp xỉ 70 tuổi vừa bước lên, lập tức hai thanh niên ngồi gần đó đều đứng dậy nhường chỗ.