Quyền lợi của người lao động khi chấm dứt hợp đồng lao động trước hạn

Thứ Tư 06:55 06/06/2012

(HNM) - Tôi làm việc cho một công ty từ năm 2007 và hiện đang làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn. Công ty có đóng đầy đủ các khoản bảo hiểm xã hội theo quy định của pháp luật. Nay tôi muốn chấm dứt hợp đồng thì phải làm như thế nào và sẽ được hưởng những quyền lợi gì?
Quỳnh Anh

Tiến sĩ, Luật sư Vũ Thái Hà (Công ty Luật TNHH YouMe, ĐT: 0913.55.99.44; website: www.youmevietnam.com) trả lời:

- Khoản 3, Điều 37, Bộ luật Lao động đã được sửa đổi, bổ sung quy định rõ: Người lao động làm theo hợp đồng không xác định thời hạn có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động nhưng phải báo cho người sử dụng lao động biết trước 45 ngày, người lao động bị ốm đau, tai nạn đã điều trị sáu tháng liền thì phải báo trước ít nhất 3 ngày. Căn cứ vào quy định này, nếu bạn muốn chấm dứt hợp đồng lao động trước thời hạn thì phải báo trước bằng văn bản cho công ty 45 ngày làm việc (điểm 1, mục III, Thông tư số 21/2003/TT-BLĐTBXH, ngày 22-9-2003 của Bộ Lao động, Thương binh và Xã hội hướng dẫn thi hành một số điều của Nghị định số 44/2003/NĐ-CP ngày 9-5-2003 của Chính phủ về hợp đồng lao động). Sau 45 ngày báo trước, bạn có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động mà không cần sự đồng ý của công ty và vẫn được coi là chấm dứt hợp đồng lao động đúng pháp luật.

Theo quy định tại khoản 1, Điều 42, Bộ luật Lao động, khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với người lao động đã làm việc thường xuyên trong doanh nghiệp, cơ quan, tổ chức từ một năm trở lên, người sử dụng lao động có trách nhiệm trợ cấp thôi việc, cứ mỗi năm làm việc là nửa tháng lương, cộng với phụ cấp lương, nếu có. Còn Điều 15, Nghị định 114/2002/NĐ-CP của Chính phủ quy định, tiền lương làm căn cứ tính các chế độ trợ cấp thôi việc là tiền lương theo hợp đồng lao động, được tính bình quân của 6 tháng liền kề trước khi sự việc xảy ra, gồm tiền lương cấp bậc, chức vụ, phụ cấp khu vực, phụ cấp chức vụ (nếu có).

Tuy nhiên, theo quy định tại khoản 6, Điều 139, Luật Bảo hiểm xã hội năm 2006, thời gian người lao động đóng bảo hiểm thất nghiệp theo quy định tại Luật Bảo hiểm xã hội không được tính để hưởng trợ cấp thôi việc theo quy định của pháp luật về lao động. Do đó, khi chấm dứt hợp đồng lao động với công ty, bạn sẽ được hưởng trợ cấp thôi việc cho khoảng thời gian trước ngày 1-1-2009 và được hưởng trợ cấp thất nghiệp cho thời gian từ ngày 1-1-2009 đến thời điểm chấm dứt hợp đồng lao động.


Ý kiến bạn đọc: 7
Loading.....
Gửi bình luận của bạn



Tin tức mới hơn

Tin tức khác

Bản tin phát thanh

Bản tin phát thanh ngày 23-7

Phải kiên quyết trước những vấn đề khó!

(HNM) - Thời gian gần đây, hầu như cứ mỗi tuần trong ngành GTVT lại có một chuyện gây xôn xao dư luận. Đầu tiên là chuyện chậm tiến độ các công trình, dự án giao thông, hàng loạt tướng cầm quân bị "trảm", hàng loạt tướng khác phải sắp xếp lại.

Lại nghĩ về cách tri ân

(HNM) - Trước thềm kỷ niệm 67 năm Ngày Thương binh, liệt sĩ (27/7/2014), các cơ quan, tổ chức, đoàn thể lại có những hoạt động sôi nổi, đa dạng để tri ân những người đóng góp xương máu cho độc lập dân tộc, tự do và hạnh phúc của nhân dân. Và, các gia đình thương binh, liệt sĩ lại tự hào tưởng nhớ người thân…

Những bài học từ Hiệp định Genève: Sức mạnh “cứng” và sức mạnh “mềm”

(HNM) - "Hiệp định Genève là một bước tiến quan trọng, khẳng định khát vọng của Việt Nam về một nền hòa bình gắn liền với độc lập, chủ quyền, thống nhất và toàn vẹn lãnh thổ; vừa có ý nghĩa pháp lý, vừa tạo cơ sở vật chất, tinh thần để nhân dân ta tiếp tục đấu tranh giành thắng lợi trong sự nghiệp giải phóng hoàn toàn đất nước".

Tùy tiện!

(HNM) - Dự sinh nhật bạn trở về, con gái lớn của chị Hòa (ở Phan Đình Phùng, Ba Đình) cầm lon Coca - Cola khoe với mẹ: "Mẹ ơi, hàng "độc" của hãng Coca - Cola mẹ ạ". Nói rồi cô gái đưa mấy lon nước khoe hãng này đã in tên riêng trên đó.