Chế độ thai sản đối với người lao động nhận nuôi con nuôi

Thứ Tư 07:26 17/10/2012
Tôi đang làm việc tại một doanh nghiệp theo hợp đồng lao động có thời hạn 3 năm và đóng bảo hiểm xã hội đầy đủ. Hiện tại, do hoàn cảnh cá nhân, tôi có nhận nuôi một cháu bé khoảng hơn một tháng tuổi (đã tiến hành đầy đủ thủ tục nhận nuôi con nuôi theo quy định). Đề nghị quý báo cho biết pháp luật quy định như thế nào về chế độ thai sản đối với người lao động nhận nuôi con nuôi?
Trần Thị Thu Hồng (Đống Đa, Hà Nội)

Thạc sĩ, luật sư Lê Việt Nga (Công ty Luật Số 5 - Quốc gia, ĐT: 04.37622620; website: www.luatsuvietnam.vn) trả lời:
- Pháp luật hiện hành quy định về chế độ thai sản đối với người lao động nhận nuôi con nuôi như sau:
Về điều kiện hưởng chế độ thai sản, Điều 28 Luật Bảo hiểm xã hội 2006 có quy định: Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây: Lao động nữ mang thai; lao động nữ sinh con; người lao động nhận nuôi con nuôi dưới bốn tháng tuổi; người lao động đặt vòng tránh thai, thực hiện các biện pháp triệt sản. Trong đó, lao động nữ sinh con và người lao động nhận nuôi con nuôi dưới bốn tháng tuổi phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi. Như vậy, người lao động (không phân biệt nam hay nữ) nhận nuôi con nuôi dưới bốn tháng tuổi và đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi nhận nuôi con nuôi được hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật.

Về thời gian hưởng chế độ thai sản khi nhận nuôi con nuôi, Điều 32 Luật Bảo hiểm xã hội 2006 quy định người lao động nhận nuôi con nuôi dưới bốn tháng tuổi thì được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản cho đến khi con đủ bốn tháng tuổi.

Về mức hưởng chế độ thai sản, Điều 35 Luật Bảo hiểm xã hội 2006 quy định người lao động hưởng chế độ thai sản khi nhận nuôi con nuôi dưới bốn tháng tuổi thì mức hưởng bằng 100% mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội của sáu tháng liền kề trước khi nghỉ việc. Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản được tính là thời gian đóng bảo hiểm xã hội. Thời gian này người lao động và người sử dụng lao động không phải đóng bảo hiểm xã hội.

Về trợ cấp một lần khi nhận nuôi con nuôi, Điều 34 Luật Bảo hiểm xã hội quy định người lao động nhận nuôi con nuôi dưới bốn tháng tuổi còn được trợ cấp một lần bằng hai tháng lương tối thiểu chung cho mỗi con.

Ý kiến bạn đọc: 0
Loading.....
Gửi bình luận của bạn



Tin tức mới hơn

Tin tức khác

Bản tin phát thanh

Bản tin phát thanh ngày 24-7

Từ một chiến dịch marketing, nghĩ về quyền lực của người tiêu dùng

Thị trường nước giải khát hiện đang chứng kiến một trong những hiện tượng marketing thú vị: Chiến dịch quảng cáo - tạm gọi là "cá nhân hóa" sản phẩm của hãng đồ uống Coca Cola tại Việt Nam. Theo đó, hãng đồ uống này tung ra thị trường những sản phẩm được in tên như "Bố yêu", "Mẹ yêu", "Pé yêu"... hoặc những thông điệp ngắn gọn như "Trăng phai quyến rũ"...

Lại nghĩ về cách tri ân

(HNM) - Trước thềm kỷ niệm 67 năm Ngày Thương binh, liệt sĩ (27/7/2014), các cơ quan, tổ chức, đoàn thể lại có những hoạt động sôi nổi, đa dạng để tri ân những người đóng góp xương máu cho độc lập dân tộc, tự do và hạnh phúc của nhân dân. Và, các gia đình thương binh, liệt sĩ lại tự hào tưởng nhớ người thân…

Những bài học từ Hiệp định Genève: Sức mạnh “cứng” và sức mạnh “mềm”

(HNM) - "Hiệp định Genève là một bước tiến quan trọng, khẳng định khát vọng của Việt Nam về một nền hòa bình gắn liền với độc lập, chủ quyền, thống nhất và toàn vẹn lãnh thổ; vừa có ý nghĩa pháp lý, vừa tạo cơ sở vật chất, tinh thần để nhân dân ta tiếp tục đấu tranh giành thắng lợi trong sự nghiệp giải phóng hoàn toàn đất nước".

Lương tâm ở đâu?

(HNM) - Cuối tháng 6, chị Nga (một người khuyết tật ở phường Hàng Đào, Hoàn Kiếm) cùng cháu gái đưa một số người bạn khuyết tật khác đi thăm Bờ Hồ thì một người phụ nữ ước chừng gần 40 tuổi bước đến nài nỉ: